Nhà đất


CHỒNG ĐANG CHẤP HÀNH ÁN PHẠT TÙ, VỢ Ở NHÀ CÓ BÁN NHÀ ĐƯỢC KHÔNG?

CHỒNG ĐANG CHẤP HÀNH ÁN PHẠT TÙ, VỢ Ở NHÀ CÓ BÁN NHÀ ĐƯỢC KHÔNG?

Theo khoản 2 Điều 14 Hiến pháp 2013, quyền con người, quyền công dân chỉ có thể bị hạn chế theo quy định của luật trong trường hợp cần thiết vì lý do quốc phòng, an ninh quốc gia, trật ...

Xem thêm

NHỮNG HỢP ĐỒNG NHÀ ĐẤT BẮT BUỘC PHẢI CÔNG CHỨNG CHỨNG THỰC

NHỮNG HỢP ĐỒNG NHÀ ĐẤT BẮT BUỘC PHẢI CÔNG CHỨNG CHỨNG THỰC

Căn cứ điểm a và điểm b khoản 3 Điều 167 Luật Đất đai năm 2013, những hợp đồng sau đây phải công chứng hoặc chứng thực ...

Xem thêm

THỜI HẠN SỬ DỤNG CỦA ĐẤT VƯỜN TẠP LÀ BAO LÂU, CÓ CẦN PHẢI GIA HẠN HAY KHÔNG?

THỜI HẠN SỬ DỤNG CỦA ĐẤT VƯỜN TẠP LÀ BAO LÂU, CÓ CẦN PHẢI GIA HẠN HAY KHÔNG?

Căn cứ vào mục đích sử dụng đất, Điều 10 Luật Đất đai 2013 phân loại đất đai thành 03 nhóm, đó là: Đất nông nghiệp, đất phi nông nghiệp và đất chưa sử dụng. ...

Xem thêm

ĐẶT CỌC MUA NHÀ NHƯNG CHỦ NHÀ CHẾT THÌ CÓ LẤY LẠI TIỀN CỌC ĐƯỢC KHÔNG

ĐẶT CỌC MUA NHÀ NHƯNG CHỦ NHÀ CHẾT THÌ CÓ LẤY LẠI TIỀN CỌC ĐƯỢC KHÔNG

Khi hợp đồng đặt cọc đã có hiệu lực pháp luật mà một trong hai bên chết (ở đây là người bán - bên nhận đặt cọc chết) trước khi thực hiện ký hợp đồng mua bán thì khoản 1 ...

Xem thêm

HỒ SƠ, THỦ TỤC KHỞI KIỆN KHI BỊ CHẬM, BỊ TỪ CHỐI CẤP SỔ ĐỎ

HỒ SƠ, THỦ TỤC KHỞI KIỆN KHI BỊ CHẬM, BỊ TỪ CHỐI CẤP SỔ ĐỎ

Người đề nghị cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (Sổ đỏ, Sổ hồng) nhưng hết thời hạn theo quy định không được giải quyết hoặc bị từ chối giải quyết dù có căn cứ đủ điều kiện cấp ...

Xem thêm

NHỮNG ĐIỂM BỊ HẠN CHẾ KHI GÓP TIỀN MUA ĐẤT CHUNG

NHỮNG ĐIỂM BỊ HẠN CHẾ KHI GÓP TIỀN MUA ĐẤT CHUNG

Một số trường hợp do không đủ tiền hoặc vì một số mỗi quan hệ thân thiết như bạn bè, anh chị em,...mà cùng nhau hùn tiền để mua đất chung. Tuy nhiên việc góp tiền mua đất chung sẽ ...

Xem thêm

KHI NÀO BÁN ĐẤT PHẢI CẦN CÓ CHỮ KÝ CỦA HAI VỢ CHỒNG

KHI NÀO BÁN ĐẤT PHẢI CẦN CÓ CHỮ KÝ CỦA HAI VỢ CHỒNG

Khoản 1 Điều 33 Luật Hôn nhân và Gia đình nêu rõ, quyền sử dụng đất mà vợ chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung vợ chồng trừ trường hợp được thừa kế hoặc tặng cho ...

Xem thêm

CÓ ĐƯỢC MANG SỔ ĐỎ ĐỂ RA TIỆM CẦM ĐỒ CẮM ĐƯỢC KHÔNG?

CÓ ĐƯỢC MANG SỔ ĐỎ ĐỂ RA TIỆM CẦM ĐỒ CẮM ĐƯỢC KHÔNG?

Cầm cố tài sản là một biện pháp bảo đảm thực hiện nghĩa vụ; nghĩa vụ chủ yếu trên thực tế là vay tiền. Khi cầm cố tài sản bên cầm cố phải giao tài sản cầm cố cho bên ...

Xem thêm

NHỮNG LOẠI ĐẤT CÓ THỂ VAY VÀ KHÔNG THỂ VAY NGÂN HÀNG

NHỮNG LOẠI ĐẤT CÓ THỂ VAY VÀ KHÔNG THỂ VAY NGÂN HÀNG

Căn cứ khoản 1 Điều 179 Luật Đất đai 2013, hộ gia đình, cá nhân được thế chấp quyền sử dụng đất tại tổ chức tín dụng, cá nhân, tổ chức không phải là tổ chức tín dụng đối với ...

Xem thêm

SƠN LẠI NHÀ CHUNG CƯ, CÓ CẦN PHẢI XIN PHÉP XÂY DỰNG HAY KHÔNG?

SƠN LẠI NHÀ CHUNG CƯ, CÓ CẦN PHẢI XIN PHÉP XÂY DỰNG HAY KHÔNG?

Trường hợp căn hộ hoặc phần diện tích khác thuộc sở hữu riêng có hư hỏng thì chủ sở hữu hoặc người sử dụng được quyền sửa chữa, thay thế nhưng không được làm hư hỏng phần sở hữu chung ...

Xem thêm